หน้าแรก > คำถาม
คำถาม
โจทย์ปัญหาคณิตศาสตร์
ข้อ.1
ในการสำรวจการทำงานอดิเรกของวัยรุ่นกลุ่มหนึ่งจำนวน 720 คน
พบว่าชอบฟังเพลง 45% ชอบเล่นกีฬา 40% ที่เหลือชอบเล่นเกม
จงหาว่าคนแต่ละกลุ่มนี้มีจำนวนกี่คน


ข้อ.2
ณัฐนันท์ฝากเงินกับธนาคารแห่งหนึ่งเป็นเงิน 7500 บาท ธนาคารให้ดอกเบี้ย 9% ต่อปี แต่ต้องเสียภาษีดอกเบี้ย 15%
พอสิ้นปีณัฐนันท์จะได้รับเงินรวมทั้งหมดกี่บาท

ช่วยแสดงวิธีทำให้ดูหน่อยครับ
ขอบคุณครับ
ต่อท้ายคำถาม
ปัญหาคาใจ 24/7/54 โพสต์โดย chanrichie
คำตอบ
1 จาก 2
ข้อ1
ฟังเพลง 45/100 = 0.45
0.45 x720 = 324 คน
เล่นกีฬา 40/100 = 0.4
0.4 x 720 = 288 คน
เล่นเกม 100-45-40 = 15%
15/100 = 0.15
0.15 x720 = 108 คน
ฟังเพลง 324 คน
เล่นกีฬา 288 คน
เล่นเกม 108 คน
ตรวจคำตอบ 324+288+108 = 720 คน

ข้อ2
ฝากเงิน 7500 บาท ได้ดอกเบี้ย 9%/100  =0.09 ต่อปี เสียภาษี 15%/100 = 0.15 ของดอกเบี้ย
ได้ดอกเบี้ย 7500 x 0.09  = 675 บาท ภาษีดอกเบี้ย 675x0.15  = 101.25 บาท
ดังนั้นสิ้นปีณัฐนันท์ จะได้รับเงิน 675-101.25 = 573.75 บาท

หมายเหตุ / คือเครื่องหมายหาร
24/7/54 โพสต์โดย Pongton
2 จาก 2
เเก้ไขเพิ่มเติมข้อ 2 นะครับ
สิ้นปีจะได้รับเงินรวมเท่ากับ   เงินต้น + ดอกเบี้ยหลังหักภาษีเเล้ว    จะได้เท่ากับ  7500 +  573.75 = 8073.75 ครับ
24/7/54 โพสต์โดย เด็กบ.พ.
นอกจากนี้คุณอาจสนใจ
โจทย์คณิตศาสตร์
โจทย์คณิตศาสตร์ ม.4 ฟังค์ชั่น
โจทย์คณิตศาสตร์โอลิมปิกอีก 20 ปีข้างหน้า
โจทย์คณิตศาสตร์ xยกกำลัง3 -x=0, U=I คำตอบมันคืออะไรงะค่ะ เรี่องเซตงะค่ะอันนี้
ใครก็ได้ช่วยแก้โจทย์คณิตศาสตร์ให้หน่อยครับ เรื่องตรีโกณมิติ ตามด้านล่าง
เข้าสู่ระบบ
ดู กูรู ใน: โทรศัพท์มือถือ | คลาสสิก
©2014 Google - นโยบายส่วนบุคคล - ผู้ช่วยกูรู